FishShowClub Board

-'๑'- Fishshow Board -'๑'-
บอร์ดวัยรุ่น 18+ สมัครเป็นสมาชิกก่อนนะครับ
ถึงจะเห็นของเด็ดๆ (คำเตือนอย่าดูมากไประวังจะปลงเอานะครับ)
ขอให้มีความสุขกับสิ่งที่เราจัดให้นะครับ ^^

Join the forum, it's quick and easy

-'๑'- Fishshow Board -'๑'-
บอร์ดวัยรุ่น 18+ สมัครเป็นสมาชิกก่อนนะครับ
ถึงจะเห็นของเด็ดๆ (คำเตือนอย่าดูมากไประวังจะปลงเอานะครับ)
ขอให้มีความสุขกับสิ่งที่เราจัดให้นะครับ ^^

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

เว็บบอร์ดวัยรุ่น 18+ ^^

เปลี่ยนแรมเป็นฮาร์ดดิสก์ด้วย ACARD

cheep
    cheep
    หัวหน้าภารกิจแก๊งค์ฟิตโช่
    หัวหน้าภารกิจแก๊งค์ฟิตโช่

ค่าความนิยม : 369
    แต้มสะสม : 5
    : 35

เปลี่ยนแรมเป็นฮาร์ดดิสก์ด้วย ACARD Empty เปลี่ยนแรมเป็นฮาร์ดดิสก์ด้วย ACARD

ตั้งหัวข้อ by cheep Wed May 20, 2009 5:09 pm

ถ้าใครที่เคยได้ยินชื่อของอุปกรณ์ที่ว่าชื่อว่า “I-RAM” ที่ผลิตโดย
    Gigabyte ก็คงจะรู้จักกันดีว่ามันเป็นอุปกรณ์ที่ช่วยเปลี่ยนแรมที่ใส่
    บนคอมพิวเตอร์ของเราเป็นฮาร์ดดิสก์ได้ ซึ่งนั่นมันก็นานหลายปีมา
    แล้วครับที่ไม่ได้มีการเอาเทคโนโลยีดังกล่าวมาต่อยอดเพิ่มเติม
    จนกระทั้งล่าสุดได้มีการลอกเลียนแบบการทำงานของเจ้า I-RAM
    ดังกล่าวขึ้นมาอีก แต่ทว่ารุ่นใหม่นี้ใส่แรมได้มากกว่าเดิมและรองรับ
    หน่วยความจำ DDR2 ซะด้วย โดยมันมีชื่อเก่ๆ ว่า “ACARD”

เปลี่ยนแรมเป็นฮาร์ดดิสก์ด้วย ACARD Aram-2-300x225

ACARD เป็นฮาร์ดดิสก์ที่ทำขึ้นมาจากการเอาแรมหลายๆ ตัวมา
    ต่อใช้งานร่วมกัน โดยภายในตัวมันเป็นกล่องขนาด 5.2 นิ้ว ที่
    มีแผงเสียบแรมจำนวน 8 ช่อง ที่สามารถรับความจุของแรมได้
    สูงสุดช่องละ 4 GB โดยจะมีแหล่งจ่ายไฟเป็นของตนเองเพื่อ
    จะไม่ทำให้ความจำบนตัวแรมนั้นหายไปเมื่อเปิดคอมพิวเตอร์อีกด้วย

ประโยชน์ของเจ้าอุปกรณ์ที่ชื่อ ACARD นี้คือมันจะส่งผลดีต่อการใช้งาน
    ด้านการอ่าน-เขียนข้อมูลที่จะรวดเร็วกว่าฮาร์ดดิสก์หลายเท่าเพราะ
    มันไม่ต้องมีหัวอ่าน ไม่จำเป็นต้องใช้จานแม่เหล็ก ทำให้การเข้าถึง
    ข้อมูลใช้เวลาน้อยมากๆ เหมาะอย่างยิ่งสำหรับการทำเป็นฮาร์ดดิสก์
    สำหรับติดตั้ง OS หรือฮาร์ดดิสก์ที่ต้องมีการอ่าน-เขียนข้อมูลขนาดใหญ่ๆ
    บ่อยๆ ครั้ง เช่น ในเครื่องตัดต่อวิดีโอเป็นต้น

cheep : อันมันใหญ่กว่า harddisk พกพาสะอีกนะเนี่ย

เวลาขณะนี้ Sun May 19, 2024 9:43 pm